கோப்பாபுலவில் தமிழ் செயற்பாட்டாளர்களை குறிவைக்கும் அவசரகால சட்டம்

கோப்பாபுலவில் தமிழ் செயற்பாட்டாளர்களை குறிவைக்கும் அவசரகால சட்டம்

சிறிலங்கா ராணுவமும் காவல்துறையும் சிங்கள குடியேற்றவாசிகளை முல்லைத்தீவுவில் உள்ள மாவட்ட செயலகத்தை திங்கள்கிழமை முற்றுகையிட அனுமதித்திருந்தன. இருப்பினும், அதே நாளில் அவர்கள் ஒரு சிறிய வெளிநாட்டு பத்திரிகையாளர் குழுவை வன்னியில் உள்ள கோப்பாபுலவில் சந்தித்த நான்கு தமிழ் செயற்பாட்டாளர்களை துன்புறுத்தினர்.

நாங்கள் கூட்டத்தைத் தொடங்கும்போது சோதனைச் சாவடி எதுவும் இருக்கவில்லை. இருப்பினும், அங்கே 25 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, சோதனைச் சாவடி அவசர அவசரமாக வைக்கப்பட்டது. நாங்கள் நான்கு பேர், மற்றும் எங்களுடன் பேசும் பத்திரிகையாளர்களும் இந்த சாவடியில் கடுமையாக சோதனை செய்யப்பட்டோம். 807 நாட்களாக நாங்கள் இராணுவ முகாமுக்கு அருகே தெருவில் போராட்டத்தை நடத்தி வருவதால் இலங்கை இராணுவத்திற்கு எங்கள் ஒவ்வொருவரையும் நன்றாகத் தெரியும்

கோப்பாபுலவில் தமிழ் பெண்கள் செயற்பாட்டு தலைவியான சந்திரலீலா சிமிட்காசன்

கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் முல்லைத்தீவிலுள்ள கோப்பாபுலவில் தமிழ் மக்களின் நிலங்களை விடுவிப்பதற்கான தொடர்ச்சியான போராட்டத்தில் செல்வி சந்திரலீலா ஈடுபட்டுள்ளார்.

ஸ்ரீலங்கா இராணுவம் பத்திரிகையாளர்களையும் துன்புறுத்தியது, அது அவர்களின் ஒளிபடக்கருவிகளில் பதிவுசெய்யப்பட்டதைச் பரிசோதித்ததாக அவர் கூறினார்.

அமைதியான போராட்டக்காரர்களைச் சோதனை செய்வதற்கு அவசரகால சட்டத்தை பயன்படுத்துவதில் தொடர்ந்து இனப்பாகுபாடு காட்டுவதற்காக இலங்கை அரசாங்கத்தை சந்திரலீலா குற்றம் சாட்டினார்.

இதற்கிடையில், வன்னியில் உள்ள பத்திரிகையாளர்கள் சனிக்கிழமையன்று முள்ளிவாய்க்கால் தமிழ் இனப்படுகொலை நினைவுகூறலின் பத்தாம் ஆண்டு அடையாளத்தில் பங்கேற்பதைத் தடுக்கும் நடவடிக்கையில் ஆக்கிரமித்துள்ள சிங்கள இராணுவம் எல்லா இடங்களிலும் கூடுதல் சோதனைச் சாவடிகளை அமைத்துள்ளது என்று கூறினார்.