உயர்மட்ட அழுத்தத்தால் சிங்கள குடியேற்றவாசிகளுக்கு பணிந்த முல்லைதீவு அரசாங்க அதிபர்

உயர்மட்ட அழுத்தத்தால் சிங்கள குடியேற்றவாசிகளுக்கு பணிந்த  முல்லைதீவு அரசாங்க அதிபர்

கொக்குளாயின் முகத்துவாரத்தில் சிங்கள குடியேற்றவாசிகளுக்கு வீட்டுத் திட்டத்தை ஒதுக்குமாறு கொழும்பிலிருந்து வந்த அழுத்தத்திற்கு முல்லைத்தீவ் மாவட்ட செயலாளர் (அரசாங்க அதிபர்) செல்வி ரூபாவதி கேதீஸ்வரன் தலைவணங்கியதாக சிவில் ஆர்வலரும் முன்னாள் ஐ.நா. கள அலுவலருமான வி.நவனீதன் தெரிவித்துள்ளார். தனியார் தமிழ் நில உரிமையாளர்களின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்கும் அதே வேளையில், ஆக்கிரமிக்கும் குடியேற்றவாசிகளுக்கு மூன்று ஏக்கர் பொது நிலங்களை ஒதுக்குவதாக அரசாங்க அதிபர் உறுதியளித்ததாகத் தெரிகிறது.

மே 13 அன்று சிங்கள ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் அவரது அலுவலகத்தை முற்றுகையிட்டதை அடுத்து அந்த பகுதிக்கு விஜயம் செய்த அரசாங்க அதிபர், மூன்று ஏக்கர் பரப்பளவில் உள்ள பொது நிலத்தை குடியேற்றவாசிகளுக்கு வீட்டுத்திட்டம் அமைப்பதற்காக மாற்றுவதாக உறுதியளித்தார். அவருடன் சிறிலங்கா ராணுவ அதிகாரிகள் மற்றும் காவல்துறை மற்றும் நிலஅளவை திணைக்கள அதிகாரிகள் இருந்தனர் என்று முல்லைத்தீவின் செய்தி வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

வடக்கு மற்றும் கிழக்கிற்கு இடையிலான மாகாண எல்லையில் கொக்குளாய் குளத்தின் வாயின் வடக்கு முனையில் மூலோபாய ரீதியில் அமைந்துள்ள கிராமத்தின் சிங்கள குடியேற்றத்தை சட்டப்பூர்வமாக்குவதால் இந்த நடவடிக்கை ஆபத்தானது என்று திரு நவநீதன் தெரிவித்தார்.

தமிழ் சிவில் சமூகமும் அரசியல்வாதிகளும் இந்த சந்தர்ப்பத்தில் எழுந்து தங்கள் எதிர்ப்பை தெரிவித்து தமது பாரம்பரிய தாயகத்தின் பிராந்திய ஒற்றுமையையும், தமிழர்களின் மக்கள் தொகையையும் பாதுகாக்க வேண்டும். இந்த நடவடிக்கை வடக்கு மற்றும் கிழக்கை நிரந்தரமாக பிரிவுக்கு உட்படுத்துகிறது என்று அவர் கூறினார்.

கொழும்பில் உள்ள பல்வேறு அமைச்சுகளை சேர்ந்த பல இலங்கை அமைச்சர்கள், தெற்கிலிருந்து சிங்கள மீனவர்களால் சட்டவிரோதமாக ஆக்கிரமிக்கப்பட்டுள்ள நிலங்களை நிரந்தரமாக அபகரிக்க முயற்சிக்கும் வகையில் கடந்த காலங்களில் முகத்துவாரம் மற்றும் கொக்குளாய்க்கு வருகை தருகின்றனர். இருப்பினும், தமிழர் அமைப்புகள் மற்றும் மாவட்டத்தில் உள்ள அரசு ஊழியர்களின் கடுமையான அழுத்தம் காரணமாக, அந்த முயற்சிகள் தோல்வியடைந்தன, என்றார்.

முல்லைதீவு அரசாங்க அதிபர் ரூபாவதி கேதீஸ்வரன் முகத்துவரம் சிங்கள குடியேற்றத்தை பார்வையிட்டார்

சிங்கள மீனவர்கள் தற்போது ஈழத் தமிழர்களின் தனியார் நிலங்களை ஆக்கிரமித்து வருகின்றனர், ஆனால் தமிழர்களுக்கோ அவர்களின் சொந்தப்பகுதிக்குள் நுழைய அனுமதி மறுக்கப்படுகின்றது. கடந்த காலங்களில் பல தடவைகளில் மாவட்டத்திலுள்ள தமிழ் மீனவர்களுடன் குடியேற்றவாசிகள் மோதலில் ஈடுபட்டிருக்கின்றனர்.

இந்த அத்துமீறல்களில் ஈடுபடுபவர்கள் நீர்கொழும்பை சேர்ந்த சிங்கள கத்தோலிக்கர்கள். ஈஸ்டர் ஞாயிறு தாக்குதல்கள் மற்றும் அவசரகால விதிமுறைகளைத் தொடர்ந்து வரும் அனுதாபத்தைப் பயன்படுத்தி, கொழும்பு அரசு சிங்கள குடியேற்றத்தை சட்டப்பூர்வமாக்க முயற்சிக்கிறது. இது மீண்டும் தமிழ் மற்றும் சிங்கள கத்தோலிக்கர்களை இடையே மோதலில் ஈடுபடவைக்கும் முயற்சியாகும். மேலும் அவர்களை தேரவாத பௌத்தமாக மாற்றவும் சிறிலங்கா அரசு முயற்சிக்கின்றது.

மாகாண எல்லை கொக்குளாய் ஏரி வழியாக செல்கிறது, மற்றும் சிறிலங்கா அரசானது வடக்கு மற்றும் கிழக்கை இணைக்கும் ஏரியின் குறுக்கே உள்ள பாலத்தை இன்னமும் புனரமைக்கவில்லை. வடமாகாணத்தின் தெற்கு முனையை சிங்களமயமாக்கும் வரை இந்த பாதையை அரசு இணைக்காது என்று மாவட்ட செயலகத்தின் சிவில் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

முல்லைத்தீவு அரசாங்க அதிபர் ரூபாவதி கேதீஸ்வரன் முகத்துவரம் சிங்கள காலனியை பார்வையிட்டார்

3 ஏக்கர் நிலங்களை 62 நிலங்களாக பிரிக்கவும், ஆறு பெர்ச் நிலங்களை காலனிவாசிகளுக்கு வழங்கவும் அரசாங்க அதிபர் ஒப்புக் கொண்டதாக தெரிகிறது.

ஆக்கிரமிப்பாளர்கள் பருவகால மீனவர்கள், அவர்கள் நீர்கொழும்பில் சொந்த வீடுகளைக் கொண்டுள்ளனர். ‘தேசிய வீட்டுவசதி மேம்பாட்டு ஆணையத்தால்’ திட்டமிடப்பட்டுள்ள இத்திட்டத்தின் உத்தேச பயனாளிகளில் பணக்கார மீன்வளத் துறை வர்த்தகர்களும் உள்ளனர் என்றார்.