சிங்கள குடியேற்றவாசிகள் வன்னியில் தமிழ் அதிகாரிகளுக்கு எதிராக போராட்டம் நடத்தினர்

சிங்கள குடியேற்றவாசிகள் வன்னியில் தமிழ் அதிகாரிகளுக்கு எதிராக போராட்டம் நடத்தினர்

நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட சிங்கள காலனித்துவ குடும்பங்கள் திங்கள்கிழமை முல்லைத்தீவு மாவட்ட செயலகத்தை முற்றுகையிட்டு ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். மாவட்ட செயலாளர் அவர்களை சந்தித்த பிறகும், எதிர்ப்பாளர்கள் நுழைவாயிலை முற்றுகையிட்டனர். சிறிலங்கா காவல்துறை போராட்டக்காரர்களுக்கு எதிராக செயல்படவில்லை. அவசரகால விதிமுறைகளை காரணம்காட்டி மாவட்டத்தில் நிகழ்ந்த 2009 ஆம் ஆண்டு இனப்படுகொலையின் 10 வது ஆண்டை நினைவுகூரும் வகையில் தமிழர்கள் ஒன்று கூடுவதைத் தடுக்கும் இலங்கை இராணுவமும் காவல்துறையும் சிங்கள எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக செயல்படவில்லை என்று மாவட்ட செயலகத்தின் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

சிங்கள குடியேற்றவாசிகள் முல்லைத்தீவு மாவட்ட செயலகத்தை முற்றுகையிட்டனர்

மாவட்ட செயலாளர் சிங்கள எதிர்ப்பாளர்களிடம், கேள்விக்குரிய நிலங்கள் தங்கள் உரிமையை உறுதிப்படுத்தும் சட்ட ஆவணங்களைக் கொண்ட மக்களுக்கு சொந்தமானது என்று கூறினார்.

சமீபத்திய சர்ச்சையில் உள்ள நிலங்கள் ஏழு தமிழ் நில உரிமையாளர்களான செபமலை செபாஸ்டியாம்பிள்ளை, எஸ்.தம்பியையா, எஸ். மனுவல்பிள்ளை, செபாஸ்தியாம்பிள்ளை மரமதளனம், சந்தியாபிள்ளை சீமபிள்ளை, கே. ஜசிந்தா மற்றும் ஏ. அன்டன் என்வர்களுக்கே உரியது.

சிங்கள ஆண்கள் பின்னால் நின்று கொண்டு பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளை நுழைவாயிலை முற்றுகையிடுமாறு அனுப்பிவைத்தனர்.

வீடமைப்புத் திட்டத்திற்காக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நிலங்கள் தொடர்பான சர்ச்சை காரணமாக கொழும்பை தளமாகக் கொண்ட தேசிய வீடமைப்பு அபிவிருத்தி அதிகாரசபை (NHDA) ஒரு வீட்டுத் திட்டத்தை திட்டமிட்டு ஆரம்பித்த இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு இந்த எதிர்ப்பு நடைபெறுகிறது.

NHDA அதிகாரிகள் அவ்வாறு செய்யுமாறு அறிவுறுத்தியதை அடுத்து போராட்டக்காரர்கள் மாவட்ட செயலகத்தை முற்றுகையிட்டனர் என தமிழ் அதிகாரிகள் குற்றம் சாட்டினர்

ஆக்கிரமிப்பு சிறிலங்கா கடற்படையின் ஆதரவுடன் வன்முறை குடியேற்றவாசிகள், போரின் காலத்திலும் அதற்குப் பின்னரும் இந்த இடத்தை நீண்ட காலமாக ஆக்கிரமித்து வருகின்றனர்.

முகத்துவரம் என்பது கொக்குளாய் குளத்தின் வாயின் வடக்கு முனையில் ஒரு மூலோபாய ரீதியில் அமைந்துள்ள கிராமமாகும். வடக்கு மற்றும் கிழக்கு மாகாணங்களுக்கு இடையேயான எல்லை ஏரி வழியாக செல்கிறது.